ศึกษาดูงาน ณ วิทยาลัยวิทยาลัยอาชีวศึกษาและเทคโนโลยีสิบสองปันนา
สภาสถาบันการอาชีวศึกษาภาคเหนือ 2 นำโดย รศ.ดร.นำยุทธ์ สงค์ธนาพิทักษ์ นายกสภาสถาบันการอาชีวศึกษาภาคเหนือ 2 พร้อมด้วยคณะครู เจ้าหน้าที่ จำนวน 23 คน เข้าศึกษาดูงานการจัดการเรียนการสอนและร่วมแลกเปลี่ยนข้อมูลการจัดการศึกษา ณ วิทยาลัยวิทยาลัยอาชีวศึกษาและเทคโนโลยีสิบสอง ปันนา สาธารณรัฐประชาชนจีน ระหว่างวันที่ 28-30 มีนาคม 2562 ที่ผ่านมา โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อ ให้บุคลากรนของสถาบันการอาชีวศึกษาภาคเหนือ 2 ได้ศึกษาการจัดการเรียนการสอนด้านอาชีวศึกษาที่มีความหลากหมาย และสร้างเครือข่ายความร่วมมือทางวิชาการ ในอนาคต อีกทั้งเพื่อให้ทันต่อการเปลี่ยนแปลงในยุคปัจจุบัน สำหรับการเดินทางไปศึกษาดูงานในครั้งนี้ เป็นการเดินทางไปเพื่อแลกเปลี่ยนข้อมูลการจัดการศึกษา และหาแนวทางความเป็นไปได้ในอนาคตจัดทำโครงการความร่วมมือ แลกเปลี่ยน ครู-บุคลากร นักศึกษา ระหว่าง สถาบันการอาชีวศึกษาภาคเหนือ 2 และ วิทยาลัยอาชีวศึกษาและเทคโนโลยีสิบสองปันนา สาธารณรัฐประชาชนจีน ด้านนายกสภาสถาบันการอาชีวศึกษาภาคเหนือ 2 กล่าวถึงความเป็นไปได้ในอนาคตที่ทางสถาบันฯ จะส่ง นักศึกษาไปแลกเปลี่ยนการเรียนในสาขาต่างๆกับ วิทยาลัยอาชีวศึกษาและเทคโนโลยีสิบสองปันนา สาธารณรัฐประชาชนจีน ทั้งนี้ต้องกลับมาเตรียมความพร้อมให้กับแต่ละสถานศึกษาในสังกัด ไม่ว่าจะเป็นเรื่องของภาษา และความพร้อมของนักศึกษาเอง ในส่วนสถาบันการอาชีวศึกษาภาคเหนือ 2 จะสนับสนุนอย่างเต็มที่ เพื่อผลิตบัณฑิต ที่เป็นกำลังสำคัญในการพัฒนาประเทศออกสู่ตลาดภาคอุตสาหกรรมต่อไป
![](https://ivenr2.ac.th/wp-content/uploads/2020/08/55869203_1633619476781836_4042969968331980800_n.jpg)
![](https://ivenr2.ac.th/wp-content/uploads/2020/08/55826848_1633618906781893_4218300523448631296_n.jpg)
![](https://ivenr2.ac.th/wp-content/uploads/2020/08/56157835_1633618950115222_2416379593213607936_n.jpg)
![](https://ivenr2.ac.th/wp-content/uploads/2020/08/56310265_1633618966781887_6536960960614105088_n.jpg)
![](https://ivenr2.ac.th/wp-content/uploads/2020/08/56236100_1633619646781819_750658050234253312_n.jpg)